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 (SURA YA 413) 

_______ 

 

KANUNI 

_______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya Kanuni 45(2)) 

_______ 

 

  

KANUNI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA UKAGUZI WA LAZIMA 

WA VYOMBO VYA USAFIRISHAJI KIBIASHARA ZA MWAKA, 2023   

SEHEMU YA KWANZA 

VIFUNGU VYA AWALI 
 

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini za Ukaguzi wa 

Lazima wa Vyombo vya Usafirishaji Kibiashara za mwaka, 2023. 

 
  
Matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika kwa vyombo vinavyotoa huduma za usafirishaji kibiashara. 
  
Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha unahitaji vinginevyo- 

 
Sura ya 413 “sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka  ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 
 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini iliyoanzishwa chini ya  kifungu 

cha 4 cha Sheria; 

 “mkaguzi aliyethibitishwa” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Mamlaka kama mkaguzi chini ya 

Kanuni hizi;  

 “cheti cha ubora wa chombo”  maana yake ni cheti cha kuthibitisha ubora wa chombo kutumika 

barabarani kinachotolewa chini ya Kanuni hizi;  

 “ chombo cha usafirishaji kibiashara” maana yake ni chombo cha moto kilichotengenezwa au 

kinachotumika kutoa huduma ya usafirishaji kibiashara; 

 “viwango vya hewa ukaa" maana yake ni kiwango cha hewa ukaa kinachokubalika kutoka kwenye 

chombo cha moto kwenye mazingira; 

 “ukaguzi” maana yake ni ukaguzi wa chombo unaofanyika kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 “kituo cha ukaguzi” maana yake ni kituo kilichoanzishwa kwa ukagauzi wa lazima wa magari na 
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inajumuisha vituo vinavyo hama; 

 "Ukaguzi wa lazima wa chombo" maana yake ni utaratibu uliowekwa na Mamlaka wa ukaguzi wa 

chombo ili kuhakikisha kuwa kinakidhi masharti ya Kanuni hizi;  

 “mabadiliko" maana yake ni kufanya mabadiliko ya chombo kutoka katika hali yake ya awali kwa 

kubadilisha, kuongeza au kuondoa muundo, mfumo, sehemu au vifaa lakini haijumuishi 

ukarabati; na 

 “mtoa huduma” maana yake ni mtu ambaye anamiliki chombo cha usafirishaji kibiashara. 

  

 

 

 
SEHEMU YA PILI 

UKAGUZI WA LAZIMA WA CHOMBO CHA USAFIRISHAJI KIBIASHARA 

  
Ukaguzi wa 

lazima wa 

chombo 

4. (1) mtoa huduma wa chombo cha usafirishaji kibiashara atahakikisha kuwa chombo 

kinakaguliwa angalau  kila baada ya miezi sita katika kituo cha ukaguzi kilichoidhinishwa. 

  (2) endapo mtoa huduma atahitaji chombo chake kikaguliwe katika makubaliano binafsi, Mamlaka 

itakagua chombo kwa gharama ya mtoa huduma. 

  
Ada ya ukaguzi 5. Mtoa huduma atatakiwa kulipa ada ya ukaguzi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 

katika Kanuni hizi. 

  
Kituo cha 
ukaguzi  

6. (1) Mamlaka, kwa madhumuni ya Kanuni hizi itaanzisha, kuidhinisha au kuteua vituo vya 

ukaguzi wa vyombo, kadili itakavyoona inafaa. 
 (2) vituo vya ukaguzi katika Kanuni hizi vinaweza kumilikiwa na: 
 (a) serikali; 
 (b) mashirika ya umma; 

 (c) taasisi binafsi; au 

 (d) katika utaratibu wa ubia kati ya umma na sekta binafsi. 

  
Hatua za 

ukaguzi 7. Ukaguzi wa chombo utafanyika katika hatua zifuatazo: 

 (a) Utambuzi wa chombo ili kuhakikisha chombo sahihi kinakaguliwa; 

 (b) ukaguzi wa awali wa ndani na nje ya chombo; na 

 (c) upimaji kwa kutumia mitambo. 
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SEHEMU YA TATU 

VIWANGO VYA UKAGUZI WA CHOMBO 

 
Ukaguzi wa 

chombo 
8. Chombo cha moto kilichowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi wa lazima kitafanyiwa ukaguzi 

kwa macho na kwa kutumia mitambo katika vipengere vilivyoainishwa chini ya Jedwali la 

Tatu la Kanuni hizi. 
  
Makundi ya 

ukaguzi wa 

chombo 

9. Kutakuwa na makundi matatu ya ukaguzi wa chombo-  

 (a)  kundi A, ukaguzi wa kawaida wa lazima  utakaofanyika mara mbili kwa mwaka; 
 (b) kundi B, ukaguzi  unaofanyika kwa maombi ya mtoa huduma; na 
 (c) kundi C, ukaguzi unaofanyika kwa amri ya mahakama  au chombo chenye  mamlaka; 
  
Aina za 
ukaguzi wa 

chombo 

10. (1) Kutakuwa na aina sita za ukaguzi wa chombo-  

 (a) ukaguzi wa awali wa chombo unaofanyika kwa chombo kilichosajiliwa kwa mara ya 

kwanza kwa ajili ya kutoa huduma za usafiri kibiashara; 
 (b) ukaguzi wa kipindi maalum unaofanyika kwa chombo baada ya kuisha kwa muda wa cheti 

cha ukaguzi wa  awali; 
 

 
(c) ukaguzi wa chombo unafanyika baada ya kufanya mabadiliko ya  kubadili urefu, upana na 

marekebisho mengine yaliyofanyika; 
 (d) ukaguzi wa chombo unaofanyika baada ya  ajali; 
 (e) ukaguzi wa chombo unaofanywa wakati au baada ya kubadilisha umiliki; na 
 (f) ukaguzi wa barabarani.  

 

 

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1) (d), pale ambapo chombo chenye cheti cha 

ubora wa kutumika barabarani kimehusika kwenye ajali, kitatakiwa kukaguliwa na mkaguzi 

aliyeidhinishwa ambaye atatoa amri ya kurudia ukaguzi baada ya matengenezo ili kujiridhisha na 

ubora wa chombo hicho. 
Usalama na 

uhakiki wa 

chombo 

11. (1) Ukaguzi wa chombo utafanyika ili kupima usalama na kujiridhisha na vipengele au 

maeneo yaliyoainishwa kwenye Jedwali la pili la Kanuni hizi. 

   (2) Endapo kipengele chini ya kanuni ndogo ya (1) kina viwango vya Kitaifa kama ilivyoainishwa 

kwenye sheria husika, kipimo katika eneo hilo kitapaswa kuzingatia viwango hivyo. 

   (3)  Bila kuathiri kipengele au eneo katika Jedwali la pili la Kanuni hizi, kipimo kinaweza 

kufanywa kwenye kipengele au eneo linguine endapo jaribio hilo limeidhinishwa na mamlaka 

husika.  

  
Kipimo cha 

utoaji hewa 
12. (1) Chombo kitakuwa katika hali inayozingatia viwango vya utoaji wa hewa ukaa katika 
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ukaa wa 

chombo 
daraja la chombo na aina ya mafuta ya chombo iliyoidhinishwa na mamlaka. 

   (2) Ukaguzi wa uzalishaji wa hewa ukaa wa chombo utafanyika kwa pamoja na ukaguzi wa 

usalama. 

   (3) Chombo kilichowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi wa uzalishaji wa hewa ukaa kitafanyia vipimo 

vya uunguzaji wa mafuta ya injini inayotumia. 

  
Moshi 

unaoonekana 
13.  Chombo hakitatakiwa kutoa moshi unaoonekana wazi wakati injini ya chombo ikiwa 

inafanya kazi katika hali ya joto la kawaida. 
  
Kiwango cha 

kelele. 
14. (1) Kila chombo cha moto kitakaguliwa kupima kiwango cha kelele kinachozalisha. 

   (2) Kifaa cha kuzuia sauti ya chombo cha moto kwenye mfumo wa kutolewa hewa hakitakiwi 

kuwa na kutu, uharibifu na kupasuka ili kudhibiti sauti inayotoka kuzuia kelele. 

   (3) Kipimo cha kiwango cha kelele cha injini inayofanya kazi na kelele katika kichwa cha 

chombo itaendana na viwango vilivyowekwa na mamlaka ya husika ya kushughulikia viwango. 

  
Uteuzi wa 

mkaguzi wa 

chombo 

15. Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi chini ya Kanuni hizi, Mamlaka inapaswa kuteua 

Mkaguzi aliyeidhinishwa au kukaimisha mamlaka ya ukaguzi wa lazima wa chombo kwa 

taasisi nyingine. 
  
Mamlaka ya 
mkaguzi 

aliyeidhinishwa  

16. Mkaguzi aliyeidhinishwa, katika kutekeleza majukumu yake  atakuwa  na mamlaka ya 

kufanya yafuatayo-  

 (a) kumtaka mwendesha chombo kuzingatia viwango vilivyoainishwakwenye masuala ya 

ukaguzi;  

 (b) kutoa mapendekezo au kutoa amri ya kufuta usajili wa chombo ambacho hakikidhi 

viwango vilivyoainishwa; 

 (c) kutoa cheti cha kukidhi au kutokukidhi ubora wa chombo kuwepo barabarani; 

 (d) kuingia katika eneo lililotengwa kwa ajili ya vyombo vya moto kufanya ukaguzi kwa 

makubaliano binafsi; 

  
Wajibu wa 

mkaguzi 
aliyeidhinishwa 

17. Mkaguzi aliyeidhinishwa atahakikisha kuwa; 

 (a) chombo kilichokaguliwa kinafaa kutumika barabarani; 

 (b) anatoa cheti cha kukidhi au kutokukidhi ubora wa chombo kuwepo barabarani; 

 (c) ukaguzi wa chombo cha moto unafanyika kwa wakati; 

 (d) kuwa muadilifu na kutumia weledi wakati wa kutekeleza majukumu yake; 

 (e) anatunza kumbukumbu za ukaguzi salama na kuziwasilisha kwa mamlaka zitakapohitajika;  
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 (f) anazingatia viwango vya ukaguzi wa chombo; na  

 (g) kituo cha ukaguzi kina vifaa, nyenzo na wafanyakazi stahiki. 

  
Wajibu wa 

mtoa huduma 
18. (1) kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi, mtoa huduma atahakikisha kuwa-  

(a) chombo ni kisafi kumuwezesha mkaguzi kukagua sehemu zote; 

(b) vimiminika havimwagiki kupita kiasi. 

(c) chombo ni salama kuendeshwa; 

(d) taarifa za chombo hazijachezewa; 

(e) ada stahiki inalipwa; na 

(f) kadi ya usajili wa chombo inatolewa inapohitajika. 
 

  
 SEHEMU YA NNE 

UKAGUZI NA UTHIBITISHAJI WA CHOMBO KWA MATUMIZI YA BARABARANI 
 

Ukaguzi na 

uthibitishaji 

wa chombo 

 

19. (1) Ukaguzi wa chombo kwa ajili ya matumizi ya barabara utafanyika na mkaguzi 

aliyeidhinishwa.  
    (2) Mkaguzi aliyeidhinishwa, baada ya ukaguzi wa chombo- 

 (a) atatoa cheti cha ubora wa chombo kutumika barabarani kwa chombo kinachokidhi; au 

 (b) atatoa cheti cha kutokukidhi kwa chombo kisichokidhi kutumika barabarani; 

    (3) Endapo mkaguzi aliyeidhinishwa wakati wa kukagua chombo chini ya Kanuni hizi, atabaini 

kuwa chombo hakikidhi masharti ya sheria zinazohusu masuala ya usalama barabarani, ataandaa 

orodha ya mapungufu yote yaliyobainika na kumpatia mtoa huduma nakala ya orodha hiyo na 

atamtaarifu tarehe ambayo mapungufu hayo yanapaswa kuwa yamerekebishwa na kurudisha 

chombo kwa ajili ya ukaguzi. 

  
Uzingatiaji 

usalama wa 
chombo 

20. Chombo kinaweza kuthibitishwa kwaa ajili ya matumizi barabarani endapo mkaguzi 

aliyethibitishwa atajiridhisha kuwa chombo-  

 (a) ni salama kwa matumizi;  

 (b) kipo katika hali ya uhimilivu kiusalama baada ya kutengenezwa au kubadilishwa; na 

 (c) kimefanyiwa ukaguzi wa lazima kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  
Chombo 

kisichoweza 

kuthibitishwa 

kwa 

matumizi ya 

barabara 

21. chombo hakitathibitishwa kutumika barabarani ikiwa- 
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 (a) kimefutiwa usajili; 

 (b) maombi ya kubadilisha matumizi ya chombo yamefanyika; na  

 (c) kimefanyiwa mabadiliko yanayothiri usalama wa ufanyaji kazi wake. 

  
Mapitio TS. 

Na. 73 la 

2020 

22. Mtu ambaye hajaridhika na maamuzi ya Mkaguzi aliyethibitishwa chini ya Kanuni hizi  

atatakiwa kuwasilisha maombi ya mapitio kwa maandishi kwa mujibu wa Kanuni za 

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini za Utaratibu wa Mapitio, 2020. 

  

  

 SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA UJUMLA 

  
Makosa na 

adhabu 
23. (1) Mtu  ambaye  atashindwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi ametenda kosa na 

atapopatikana na hatia atawajibika- 
 (i) ikiwa ni kosa la kwanza, atalipa faini isiyopungua shilingi laki tano na isiyozidi shilingi 

milioni moja; na 
 (ii) ikiwa ni kosa la pili au zaidi, atalipa faini isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi 

Shilingi milioni tatu au kifungo muda usiopungua miezi mitatu jela lakini usiozidi miezi 

sita au vyote. 
 (2) Pasipo kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mamlaka inaweza kumsimamisha mkaguzi 

aliyethibitishwa katika majukumu yake. 

  
Wajibu wa 

mtoa huduma 
aliyethibitishwa 

24. (1) Mtoa huduma wa chombo chenye cheti cha ubora wa kutumika barabarani- 

 (a) atahakikisha kuwa cheti cha ubora wa chombo kutumika barabarani kinakuwa kwenye 

chombo; na 
 (b) endapo itahitajika kufanya hivyo, atawasilisha cheti cha ubora wa chombo na nyaraka 

yoyote inayohusiana na chombo kwa mkaguzi aliyeidhinishwa ndani ya muda 

ulioainishwa. 
       (2) Endapo nyaraka iliyotolewa chini ya Kanuni hizi imepotea au kuharibika, mtoa huduma 

atayakiwa kutoa notisi mapema kwa kituo cha polisi na kuomba kupewa nakala durufu kwa 

Mamlaka inayohusika. 
  
Mapungufu, 

kuharibika na 

mabadiliko 

ya chombo 

25. (1) Endapo mapungufu au uharibifu utatokea kwa chombo ambacho kina cheti cha ubora wa 

kutumika barabarani kwa mujibu wa Kanuni hizi, na mapungufu au uharibifu huo unaweza 

kuathiri usalama wa mtu anayetumia chombo, mtumiaji wa barabarani au miundombinu ya 

barabara, hakitatumika hadi hapo mapungufu yamerekebishwa na cheti kipya cha ubora 
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kutumika barabarani kimetolewa. 
 (2) Mabadiliko yoyote yatakayofanywa kwenye chombo chenye cheti cha ubora wa kutumika 

barabarani kilichotolewa chini ya Kanuni hizi, mtoa huduma wa chombo hicho atatakiwa 

kukipeleka chombo hicho kwenye kituo cha ukaguzi kwa ajili ya kukaguliwa pindi anapofanya 

mabadiliko. 
  
Mamlaka ya 

kusimamisha 
chombo  

26. Mkaguzi aliyeidhinishwa kwa madhumuni ya kutekeleza Kanuni hizi anaweza kwa muda 

wowote kufanya yafuatayo; 

 (a) kusimamisha chombo chochote ambacho anahisi kinafanya kazi kikiwa na ubovu au 

kutokuwa na cheti cha ubora wa kutumika barabarani; 

 (b) kumtaka mtoa huduma wa chombo- 

 (i) kutoa cheti cha ubora wa kutumika barabarani au nyaraka yoyote inayohusiana 

na chombo; na 

 (ii) kuwasilisha chombo kwa ajili ya ukaguzi katika muda na mahali kinapotakiwa. 
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_______________ 

JEDWALI LA KWANZA 

________________ 

 

ADA ZA UKAGUZI WA CHOMBO 

(Zimetengenezwa chini ya Kanuni ya 5) 

 

NAMBA AINA YA CHOMBO ADA YA UKAGUZI ADA YA UKAGUZI 

MWINGINE 

1. Pikipiki za magurudumu mawili 10,000/= 10,000/= 

2. Pikipiki za magurudumu matatu 15,000/= 15,000/= 

3. Magari ya abiria  – 4 -15 20,000/= 20,000/= 

4. Magari ya abiria - 16-25 30,000/= 30,000/= 

5. Magari ya abiria - 26-45 50,000/= 50,000/= 

6. Magari ya abiria - 46- 60 70,000/= 70,000/= 

7. Magari ya abiria - 61- na 

kuendelea 

90,000/= 90,000/= 

8. Magari ya kazi nyepesi. – 3500kg 50,000/= 50,000/= 

9. H.C.V. +3500kg 70,000/= 70,000/= 

10. Tela (-35000kg) 60,000/= 60,000/= 

11. Tela (+35000kg) 70,000/= 70,000/= 
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____________________ 

JEDWALI LA PILI 

____________________ 

VIWANGO VYA UKAGUZI WA CHOMBO 

(Zimetengenezwa chini ya kanuni 11(1)) 

Na. KIFAA WIGO WA UKAGUZI 

   MAPENDEKEZO 

NZURI HATARISHI 

1 HALI YA MAGURUDUMU  

ULIKAJI/ KUTOKEZA NYUZI AU 

WAYA/KUISHA KWA MUDA 

WA MATUMIZI 

 

  

2 GURUDUMU LA ZIADA/ JACK 

NA MKONO   

 VYOTE VIPO/KUWA NA HALI 

NZURI      

3 

MKANDA WA FENI NA WA 

KIYOYOZI 

 VIMEFUNGWA NA VIPO 

KWENYE HALI NZURI/     

4.  OILI YA INJINI  

KAGUA UJAZO/HALI YA 

KUVUJA/UWEPO WA 

CHEMBECHEMBE/RANGI      

5.  UJAZO WA MAJI/REJETA  

 UJAZO SAHIHI/HALI YA 

KUVUJA     

6. 

HALI KIMIMINIKA CHA 

USUKANI  

 UJAZO SAHIHI/HALI YA 

KUVUJA     

7.  GEJI YA MAFUTA   KAMA INAFANYA KAZI     

8. MAFUTA YA BREKI  

 UJAZO SAHIHI/HALI YA 

KUVUJA/AINA YA MAFUTA 

YALIYOPENDEKEZWA     

9. HALI YA BETRI  

 HALI YA CHAJI/KIASI CHA 

MAJI/HALI YA VIUNGO      

10. 

KIFUTA MAJI/KIOO CHA 

MBELE   KIPO/KINAFANYA KAZI     

11. HONI  INAFANYA KAZI     

12. 

TAA ZA MBELE,/ TAHADHARI,/ 

BREKI,/TAA ZA KUEGESHA 

HALI YA KUFANYA 

KAZI/NAMNA YA KUTAWANYA 

MWANGA     

13. 

HALI YA MUONEKANO WA 

CHOMBO KWA UJUMLA  

MUONEKANO MZURI NA 

HAKUNA HITILAFU KUBWA     
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14. 

KIFAA CHA TAHADHARI YA 

MOTO 

KINAFANYA KAZI NA KIPO 

SEHEMU SAHIHI/MUDA WA 

KUISHA MATUMIZI     

15 

KIOO CHA NDANI/NJE 

PEMBENI/KIOO CHA MBELE  

VIPO KWENYE HALI 

NZURI/HAVIJAVUNJIKA     

16. 

BREKI YA MKONO/MGUU 

KWA AJILI YA KUEGESHA 

CHOMBO  KAMA ZINAFANYA KAZI     

17. MIKANDA YA VITI 

KUWA KWENYE HALI 

NZURI/INAFANYA KAZI     

18. ALAMA ZA ONYO KUWEPO NA KUTOHARIBIKA   

19. BREKI YA INJINI KUFANYA KAZI     

20. 

GEJI ZA UPEPO/ MFUMO WA 

UPEPO UNAFANYA KAZI     

21. 

MFUMO WA KUFUATILIA 

MWENENDO WA GARI  UNAFANYA KAZI     
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__________ 

 

JEDWALI LA TATU 

_________ 

 

VIWANGO VYA UBORA WA KITUO CHA UKAGUZI 

 

(Zimetengenezwa chini ya Kanuni 8) 

 

Na. VIPIMO VIFAA VYA UKAGUZI 

1. Uthibitisho wa vifaa vya matengenezo na kazi Kipimo cha mkanda 

2. Vipimo vya uzito Mita ya uzito 

3. Mlingano wa usawa wa gurudumu  (Upande wa kuingizwa tester) mashine ya 

kupima mlingano 

4 Mgawanyiko wa uzito wa magurudumu Mashine ya kupima balansi 

5. Mwonekano wa kioo cha nyuma Kipimo cha mkanda 

5. Hali ya utendaji wa kupunguza  kasi wa mfumo wa breki 

msaidizi 

Kifaa cha kupima kupungua au kifaa cha 

kupima kasi, saa na kuthibitisha  

6. Utendaji wa breki Kusimamisha kifaa cha kupimia umbali, kifaa 

cha kugundua kasi ya gari na msingi wa 

kutibitisha 

7. Kifaa cha onyo kuhusu kuvuja kwa maji ya breki Mita ya kiwango cha sauti, kipaza sauti na 

chombo cha kupimia kiasi cha maji  

8. Kipimo cha kiwango cha kelele inaoendelea Mita ya kiwango cha sauti, kipaza sauti, kinasa 

sauti, kifaa cha kugundua kasi ya gari na msingi 

wa kuthibitisha  

9. Kipimo cha kiwango cha kelele iliyofikia ukomo Sound level meter, kipaza sauti, kinasa sauti,  

na msingi wa kuthibitisha 

10. Ukaguzi  wa kiwango cha sauti Mita ya kiwango cha sauti, kipaza sauti, kinasa 

sauti, tachometer ya injini na msingi wa 
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kuthibitisha. 

11. Ukaguzi wa taa za mbele mwangaza, kioo na chumba cheusi 

12. Ukaguzi   wa taa ya ukungu wa mbele mwangaza, skrini na chumba cheusi 

13. Kuhusu utendaji wa taa mwangaza, Skrini, chombo cha kupima pembe 

na chumba cheusi 

14. Jaribio la kufanya kazi kwa taa kwenye namba ya usajili 

(nyuma) 

Mwangaza na mita ya mwangaza wa mwanga, 

sampuli ya kiwanda cha majaribio na chumba 

cheusi. 

15. Jaribio la taa Illuminometer, screen and dark room 

16. Jaribio la kiwango cha sauti ya honi Mita ya kiwango cha sauti na kipaza sauti 

17. Jaribio la kipimo cha hewa ukaa inayotolewa wakati injini 

haina mzigo 

 

Dainamomita ya chasi, kipulizia, kifaa cha 

kuonyesha ratiba ya kuendesha, skana ya 

kupima hali ya injini, kinasa sauti, mita ya kasi 

ya gari, tachometer ya injini, gesi za 

kumbukumbuku, kipima joto, kipimajoto, 

hidromita, mita ya mwelekeo wa upepo, kifaa 

cha kupima gharama ya chini na chumba cha 

mtihani 

18. Mtihani wa ukolezi wa moshi wa dizeli (3- hali, hakuna 

kuongeza kasi ya mzigo) 

Dainamomita ya chasi na dynamometer ya 

injini, kifaa cha sampuli ya moshi wa kutolea 

nje ya blower, kifaa cha kupima ukolezi, 

kipima kipimo na kipima joto.  

19. Jaribio la kutoa hewa ya ukaa kwa modeli ya diseli 10 - 15 Dainamomita ya chasi, kipulizia, kifaa cha 

kuonyesha ratiba ya kuendesha, skana ya 

kupima hali ya injini, kichanganuzi cha utoaji 

wa kutolea nje, kinasa sauti, mita ya kasi ya 

gari, takomita ya injini, gesi za kumbukumbu, 

barometer, kipima joto, mita ya mwelekeo wa 

upepo, Manifodi ya kutolea hewa ya ukaa, 

kishikilia kichujio, pampu ya kunyonya 

sampuli, safisha mita ya sampuli ya utoaji wa 

moshi, mizani ya uzito, chumba cha kupimia na 
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chumba cha mtihani. 

20. Jaribio la kutoa hewa ya ukaa kwa modeli ya diseli 6 Dinamomita ya chasi au dainamomita ya injini, 

kichanganuzi cha kutolea moshi, kinasa sauti, 

kifaa cha kupimia kiasi cha ulaji, kifaa cha 

kupimia matumizi ya mafuta, takomita ya 

injini, gesi za kumbukumbu, kipima joto na 

chumba cha mtihani. 

21. Jaribio la kutoa hewa ya ukaa kwa modeli ya diseli  23 Dainamomita ya chasi au ya injini, 

kichanganuzi cha kutolea moshi, kinasa sauti, 

kifaa cha kupimia kiasi cha ulaji, kifaa cha 

kupimia matumizi ya mafuta, tachometer ya 

injini, gesi za kumbukumbu, kipima joto na 

chumba cha kupimia. 

 

22. Jaribio la madhara ya joto la ziada kwenye injini Dainomita ya chasi au ya injini, kichanganuzi 

cha kutolea moshi cha blower, kinasa sauti na 

chumba cha kupimia.  

23. Jaribio la kiwango cha matumizi ya mafuta kwa modeli ya 

10.15  

Dainamomita chasi, kipulizia, kifaa cha 

kuonyesha ratiba ya kuendesha, skana ya hali 

ya injini, kichanganuzi cha utoaji wa kutolea 

nje, kinasa sauti, mita ya kasi ya gari, takomita 

ya injini, gesi za kumbukumbu, barometer, 

kipima joto, mita ya mwelekeo wa upepo, 

bomba la kutolea hewa ya ukaa, kishikilia 

kichujio, pampu ya kunyonya sampuli, safisha 

mita ya sampuli ya utoaji wa moshi, mizani ya 

uzito, chumba cha kupimia. 

24. Uthibitisho wa vifaa vya ujenzi na kazi za gari ambazo 

zimepitia uimara wa kuendesha  

Shimo au kipimo cha mkanda 

25. Kipimo cha hali ya hewa ya ukaa kwa injini isiyo na mzigo 

baada ya kutembea kwa muda mrefu modeli ya 10 -15 

Dainamita ya chasi, kipulizia, kifaa cha 

kuonyesha ratiba ya kuendesha, skankupimia 

hali ya injini, kichanganuzi cha utoaji wa 

kutolea nje, kinasa sauti, mita ya kasi ya gari, 

tachometer ya injini, gesi za kumbukumbu, 

barometer, kipima joto, mita ya mwelekeo wa 
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upepo, bomba la kutolea hewa ya ukaa, 

kishikilia kichujio, pampu ya kunyonya 

sampuli, safisha mita ya sampuli ya utoaji wa 

moshi, mizani ya uzito, chumba cha kupimia na 

chumba cha mtihani. 

26. Vipimo vingine/ uchunguzi unaoonekana kama ni muhimu  Vifaa muhimu kwa ajili ya mtihani husika 

 

 

 

 

 

Imetolewa na 

 

 

 

Dodoma,                  Makame Mbarawa, 

………………, 2023          Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 


